Tham gia Bảo hiểm Y tế (BHYT) đã trở thành một giải pháp hữu ích dành cho những người bệnh, đặc biệt khi họ đối mặt với những tình huống không may như ốm đau hoặc tai nạn. Nhưng khi thẻ BHYT của bạn hết hạn trong thời gian bạn đang nằm viện, câu hỏi đặt ra là liệu bạn có được chi trả bảo hiểm hay không? Hãy cùng Văn phòng công chứng Nguyễn Huệ tìm hiểu về khả năng này và quy định liên quan đến trường hợp thẻ BHYT đã hết hạn trong lúc bạn đang cần sự chăm sóc y tế.

1. Đang nằm viện mà thẻ BHYT hết hạn có được hưởng tiếp BHYT hay không?

Khoản 4 Điều 16 Luật BHYT 2008 đã quy định một trong các trường hợp thẻ BHYT không có giá trị sử dụng là thẻ đã hết thời hạn sử dụng. Tuy nhiên, để tạo điều kiện cho người tham gia BHYT thì vẫn có trường hợp thẻ BHYT đã hết hạn nhưng người bệnh vẫn được hưởng các quyền lợi về BHYT.

1. Đang nằm viện mà thẻ BHYT hết hạn có được hưởng tiếp BHYT hay không?

>>> Xem thêm: Địa chỉ thực hiện dịch vụ sang tên sổ đỏ trọn gói, cam kết ra sổ 100%.

Trường hợp này được ghi nhận cụ thể tại khoản 9 Điều 27 Nghị định 146/2018/NĐ-CP như sau:

Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế đang điều trị nội trú tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nhưng thẻ bảo hiểm y tế hết hạn sử dụng thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng và mức hưởng cho đến khi ra viện nhưng tối đa không vượt quá 15 ngày kể từ ngày thẻ bảo hiểm y tế hết hạn sử dụng.

Theo đó, nếu người bệnh đang nằm viện mà thẻ BHYT hết hạn thì tiếp tục được hưởng các quyền lợi về BHYT đến khi ra viện nhưng không quá 15 ngày kể từ ngày thẻ hết hạn.

Bên cạnh đó, cơ sở khám chữa bệnh nơi người bệnh đang điều trị phải thông báo cho người đó và cơ quan bảo hiểm xã hội để người bệnh tiếp tục tham gia BHYT.

Theo đó, nếu người bệnh vẫn phải nằm viện dài ngày thì cần tiến hành gia hạn thẻ BHYT trong 15 ngày kể từ ngày hết hạn để đảm bảo các quyền lợi về BHYT.

2. Làm sao để biết thẻ bảo hiểm y tế còn hạn sử dụng?

Thực hiện theo Công văn 3340/BHXH-ST, từ ngày 01/8/2017 sẽ không ghi thời điểm hết hạn sử dụng trên thẻ BHYT, do đó, hiện nay trên thẻ BHYT chỉ còn ghi thời điểm bắt đầu có giá trị sử dụng.

Xem thêm:  Khi thực hiện ủy quyền có làm mất quyền của người ủy quyền không?

Bởi vậy, để biết được thời hạn sử dụng của thẻ BHYT, người bệnh có thể tra cứu theo một trong các cách sau:

Cách 1: Tra cứu trực tuyến:

Bước 1: Truy cập đường link: https://baohiemxahoi.gov.vn/tracuu/pages/tra-cuu-thoi-han-su-dung-the-bhyt.aspx

2. Làm sao để biết thẻ BHYT còn hạn sử dụng?

>>> Xem thêm: Những thủ tục và mức phí công chứng sổ đỏ, sổ hồng mà bạn cần biết.

Bước 2: Nhập mã thẻ, Họ tên, Ngày tháng năm sinh

Sau khi điền đầy đủ thông tin và chọn “Tra cứu” thì Cổng thông tin điện tử Bảo hiểm xã hội Việt Nam sẽ trả về kết quả được hiển thị như sau:

Thông báo:

– Thông tin Họ tên, ngày sinh và giá trị sử dụng thẻ BHYT;

– Trên thẻ BHYT hiển thị Họ tên và mã số BHXH của người lao động.

Quyền lợi:

– Thể hiện mức hưởng và quyền lợi hưởng BHYT của từng đối tượng;

– Quỹ BHYT sẽ chi trả 100% chi phí khám chữa bệnh tại tuyến xã và chi phí cho một lần khám chữa bệnh thấp hơn 15% tháng lương cơ sở.

Cách 2: Tra cứu bằng tin nhắn điện thoại (1.000 đồng/tin nhắn)

Soạn tin nhắn với cú pháp: BH THE [Mã thẻ BHYT] gửi 8079

Ví dụ: Soạn BH THE HC4010110129425 gửi 8079

Kết quả:

– Mã thẻ BHYT;

– Nơi đăng ký KCB ban đầu;

– Giá trị sử dụng;

– Thời điểm đủ 05 năm liên tục. Ví dụ: Nội dung tin nhắn nhận được: Mã thẻ: HC40101101129425, Nơi ĐKKCB BĐ: Bệnh viện đa khoa huyện Đan Phượng, Giá trị sử dụng từ 01/01/2018 đến 31/12/2018, Thời điểm đủ 05 năm liên tục từ ngày 01/01/2015.

>>> Xem thêm: Có bắt buộc công chứng di chúc? Thực hiện dịch vụ công chứng di chúc ở đâu?

Trên đây là bài viết giải đáp về “Đang nằm viện mà thẻ BHYT hết hạn có được hưởng tiếp BHYT không?”. Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

Xem thêm:  Những loại giấy tờ cần thiết để thực hiện thủ tục công chứng

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

XEM THÊM TỪ KHÓA:

>>> Có thực hiện công chứng sổ đỏ online được hay không?

>>> Hướng dẫn quy trình thủ tục xin cấp sổ đỏ lần đầu khi mua biệt thự nhà vườn.

>>> Tìm hiểu thêm: Chi phí dịch vụ sang tên sổ đỏ ai chịu ?

>>> 5 điều cần biết về thủ tục công chứng giấy tờ nhà đất.

>>> Chứng thực chữ ký số ở đâu? Thủ tục chứng thực chữ ký cần những gì?

>>> Tìm hiểu thêm: Hợp đồng mua bán đã công chứng bị sai tên được quy định như thế nào?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *