Hoàn bảo hiểm y tế trong những trường hợp nào? Bảo hiểm y tế có được hoàn trả không? Cụ thể về quy định trên như thế nào? Hãy cùng chúng tôi tìm hiểu về nội dung này thông qua bài viết sau nhé!

>>> Xem thêm: Văn phòng công chứng Phạm Văn Đồng có hỗ trợ công chứng ngoài giờ hành chính không?

1. Đối tượng được hoàn trả tiền đóng bảo hiểm y tế

Theo khoản 1 Điều 20 Quyết định 595/QĐ-BHXH, người đang tham gia bảo hiểm y tế theo nhóm đối tượng được ngân sách Nhà nước hỗ trợ hoặc theo hộ gia đình được hoàn trả tiền đóng bảo hiểm y tế khi:

Đối tượng được hoàn trả tiền đóng bảo hiểm y tế

– Tham gia bảo hiểm y tế theo nhóm đối tượng mới:

+ Bảo hiểm y tế do người lao động và đơn vị đóng;

+ Do tổ chức bảo hiểm xã hội đóng;

+ Do ngân sách Nhà nước đóng (trường hợp đang tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình)

– Được ngân sách Nhà nước điều chỉnh tăng hỗ trợ mức đóng bảo hiểm y tế;

– Bị chết trước khi thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng.

Lưu ý: Các đối tượng này nếu tham gia bảo hiểm y tế lần đầu hoặc tham gia không liên tục từ 3 tháng trở lên trong năm tài chính thì thẻ BẢO HIỂM Y TẾ có giá trị sử dụng sau 30 ngày, kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế.

>>> Xem thêm: Công chứng hợp đồng chuyển nhượng nhà đất tại các cơ quan nhà nước có thẩm quyền có phải thực hiện nhiều thủ tục, giấy tờ không? 

Như vậy, sau khi đã tham gia tiền bảo hiểm y tế, người tham gia bảo hiểm y tế có thể được hoàn trả tiền bảo hiểm y tế khi thuộc một trong các trường hợp như trên.

Xem thêm:  Thanh tra giao thông được xử phạt những lỗi gì?

2. Số tiền đóng được hoàn trả

Theo đó, số tiền hoàn trả được quy tính theo mức đóng bảo hiểm y tế và thời gian đã đóng tiền nhưng chưa sử dụng thẻ.

Số tiền đóng được hoàn trả

Cụ thể, thời gian đã đóng tiền nhưng chưa sử ụng thẻ được tính từ thời điểm:

– Từ thời điểm thẻ bảo hiểm y tế được cấp theo nhóm mới bắt đầu có giá trị sử dụng;

>>> Xem thêm: Sổ đỏ là gì? Những điều cần biết liên quan đến sổ đỏ mới nhất theo quy định của pháp luật hiện hành

– Từ thời điểm quyết định của cơ quan có thẩm quyền có hiệu lực;

– Từ thời điểm thẻ có giá trị sử dụng đối với trường hợp bị chết trước khi trước khi thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng.

Trên đây là những thông tin đáng chú ý về “Hoàn bảo hiểm y tế trong những trường hợp nào? “. Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Xem thêm:  Mua bán nhà đất chính chủ tại Hà Nội miễn phí dịch vụ

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

XEM THÊM TỪ KHÓA

>>> Thủ tục công chứng hợp đồng chuyển nhượng nhà đất bao gồm những gì? Nên thực hiện tại đâu? 

>>> Công chức di chúc hết bao nhiêu tiền? Lúc nào thì nên đem di chúc đi công chứng?

>>> Phí công chứng di chúc tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền và tại các văn phòng công chứng có chênh lệch lớn không? 

>>> Di chúc miệng là gì? Những trường hợp di chúc miệng bị vô hiệu? 

>>> Gây ô nhiễm môi trường là gì? Những điều cần lưu ý

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *