Nhận phong bì của dân thì cán bộ bị xử lý như thế nào? Hãy đọc bài viết sau của chúng tôi để có thêm thông tin về nội dung trên nhé!

>>> Xem thêm: Văn phòng nào thực hiện dịch vụ công chứng thứ 7, chủ nhật giá rẻ nhất tại quận Hoàn kiếm? 

1. Cấm nhận dưới mọi hình thức?

Điều 25 Nghị định 59/2019/NĐ-CP nêu rõ:

Cơ quan, tổ chức, đơn vị, người có chức vụ, quyền hạn không được trực tiếp hoặc gián tiếp nhận quà tặng dưới mọi hình thức của cơ quan, tổ chức, đơn vị, cá nhân có liên quan đến công việc do mình giải quyết hoặc thuộc phạm vi quản lý của mình.

Cấm nhận  dưới mọi hình thức?

Như vậy, theo quy định này, bất cứ quà tặng nào, cán bộ, công chức, viên chức – người có chức vụ, quyền hạn đều không được nhận, dù trực tiếp hay gián tiếp từ người có liên quan đến công việc của mình.

Trong đó, quà tặng có thể bao gồm: tiền, giấy tờ có giá, hiện vật, dịch vụ thăm quan, du lịch, y tế, giáo dục đào tạo, thực tập, bồi dưỡng trong và người nước; động thực vật, thực phẩm tươi, sống hoặc bất cứ quà tặng nào khác (trong phạm vi bài viết có thể sử dụng cụm từ phong bì cho quà tặng ở trường hợp này).

Như vậy, có thể thấy rằng, việc công chức nhận phong bì dù dưới hình thức nào, “vòi tiền”, nhận “lót tay” để giải quyết công việc hay nhận phong bì “cảm ơn” cũng đều là hành vi bị nghiêm cấm và phải từ chối nhận dưới mọi hình thức.

Nếu không từ chối được, cán bộ, công chức, viên chức phải xử lý theo quy định tại Điều 27 Nghị định 59 năm 2019:

– Quà tặng bằng tiền, giấy tờ có giá: Nộp cho Thủ trưởng cơ quan để bảo quản và làm thủ tục nộp vào ngân sách nhà nước.

– Quà tặng bằng hiện vật:

  • Xác định giá trị quà tặng: Theo giá của người tặng cung cấp hoặc theo giá thị của quà tặng tương tự được bán trên thị trường. Không xác định được thì đề nghị cơ quan chức năng xác định giá.
  • Quyết định bán và tổ chức bán quà tặng công khai.
  • Nộp số tiền thu được vào ngân sách Nhà nước sau khi đã trừ đi các khoản chi phí xử lý quà tặng trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày bán quà tặng.
Xem thêm:  Danh sách văn phòng công chứng quận Bắc Từ liêm

>>> Xem thêm: Thủ tục công chứng văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế ngày càng được rút gọn, thuận tiện cho người dân. 

– Quà tặng là dịch vụ thăm quan, du lịch…: Thông báo về việc không sử dụng những dịch vụ này.

– Quà tặng là động vật, thực vật, thực phẩm tươi sống…: Căn cứ tình hình cụ thể để xử lý.

Nghiêm cấm công chức nhận phong bì từ những người có liên quan đến công việc (Ảnh minh họa)

2. Công chức nhận phong bì bị xử phạt như thế nào?

Tùy theo tính chất, mức độ nghiêm trọng, công chức có hành vi nhận phong bì của dân sẽ bị xử lý kỷ luật, xử phạt hành chính hoặc chịu trách nhiệm hình sự.

Công chức nhận phong bì bị xử phạt như thế nào?

Xử lý kỷ luật

Căn cứ Nghị định 112/2020/NĐ-CP, công chức khi nhận phong bì trái quy định sẽ bị kỷ luật bằng các hình thức sau đây:

STTMức kỷ luậtHành vi
Công chức tham nhũng
1Khiển trách– Vi phạm lần đầu.- Gây hậu quả ít nghiêm trọng.
2Cảnh cáo– Đã bị kỷ luật bằng khiển trách mà còn tái phạm hoặc.- Vi phạm lần đầu nhưng gây hậu quả nghiêm trọng.
3Giáng chức– Đã bị kỷ luật cảnh cáo mà tái phạm.- Vi phạm lần đầu nhưng gây hậu quả rất nghiêm trọng.
4Cách chức– Đã bị giáng chức mà tái phạm hoặc.- Vi phạm lần đầu và gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng nhưng chưa đến mức bị buộc thôi việc.công chức tham nhũng có thái độ tiếp thu, sửa chữa, chủ động khắc phục hậu quả và có nhiều tình tiết giảm nhẹ.
5Buộc thôi việc– Đã bị cách chức mà tái phạm.Vi phạm lần đầu nhưng gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

Chịu trách nhiệm hình sự

Căn cứ Điều 354 của Bộ luật Hình sự 2015 về Tội nhận hối lộ, 02 triệu đồng được coi là ranh giới để xử lý hình sự đối với người có hành vi tham nhũng.

Theo Điều luật này, người nào lợi dụng chức vụ, quyền hạn nhận hoặc sẽ nhận tiền, tài sản hoặc lợi ích vật chất khác trị giá từ 02 – dưới 100 triệu đồng hoặc dưới 02 triệu đồng, đã bị xử lý kỷ luật mà còn vi phạm… thì bị phạt tù từ 02 – 07 năm.

Xem thêm:  Những trường hợp nào được giao đất không thông qua đấu giá?

>>> Xem thêm:  Văn phòng công chứng Minh Khai thực hiện dịch thuật, công chứng, chứng thực uy tín nhất Hà Nội, giá rẻ, nhanh chóng.

Nếu vi phạm ở mức độ nghiêm trọng hơn, công chức có thể phải đối mặt với mức án cao nhất là tử hình.

Trên đây là những thông tin đáng chú ý về “Nhận phong bì của dân thì cán bộ bị xử lý như thế nào?”. Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

XEM THÊM TỪ KHÓA

>>> Dịch thuật là gì? Muốn dịch thuật lấy ngay trong ngày thì liên hệ công ty dịch thuật nào? 

>>> Muốn kiểm tra sổ đỏ giả nhanh chóng, chính xác cần lưu ý những điểm gì? 

>>> Nhờ người thân làm thủ tục xin cấp sổ đỏ hộ có được không? Làm thủ tục tại cơ quan nhà nước nào? 

>>> Dịch vụ công chứng là gì? Dịch vụ chứng thực là gì? Hiện nay những nơi nào được phép thực hiện hai loại dịch vụ này? 

>>> Công chức, viên chức có phải kê khai tài sản không?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *