Khi chúng ta bước vào thế giới phức tạp của quản lý tài chính và luật pháp, một câu hỏi thường xuyên xuất hiện là liệu ngày lập đơn hóa có thể khác với ngày ký hóa đơn điện tử hay không? Trong thực tế, việc ngày lập đơn hóa và ngày ký tự không trùng khớp có thể dẫn đến những vấn đề phức tạp và khó hiểu. Hãy cùng Văn phòng công chứng Nguyễn Huệ tìm hiểu về vấn đề này để hiểu rõ hơn về tình hình và các quy định liên quan trong bài viết dưới đây.

>>> Xem ngay: Làm sao để phân biệt sổ đỏ và sổ hồng cho chính xác?

1. Ngày lập hóa đơn và ngày ký hóa đơn điện tử có bị phạt không?

Ngày lập hóa đơn và ngày ký khác nhau thì hóa đơn vẫn hợp lệ nhưng có thể bị phạt về hành vi chuyển dữ liệu hóa đơn điện tử quá thời hạn theo Điều 30 Nghị định số 125/2020/NĐ-CP. Cụ thể:

1. Ngày lập hóa đơn và ngày ký hóa đơn có bị phạt không?

>>> Xem thêm: Công chứng bằng lái xe nước ngoài ở đâu?

Thời điểm lập hóa đơn sẽ được hiển thị theo định dạng ngày/tháng/năm dương lịch.

Còn ngày ký hóa đơn là thời điểm người bán, người mua sử dụng chữ ký số để ký trên hóa đơn điện tử được hiển thị theo định dạng ngày, tháng, năm của năm dương lịch.

Trường hợp hóa đơn có ngày lập và ngày ký khác nhau thì thời điểm khai thuế của bên bán là thời điểm lập hóa đơn.

Như vậy, ngày lập hóa đơn và ngày ký khác nhau hóa đơn vẫn hợp lệ. Tuy nhiên, có thể bị xử phạt vi phạm hành chính nếu doanh nghiệp chậm chuyển hoặc không chuyển dữ liệu hóa đơn đến cơ quan thuế (sau khi lập hóa đơn phải gửi hóa đơn đến cho cơ quan thuế để cấp mã và gửi cho người mua) theo Điều 30 Nghị định số 125/2020/NĐ-CP:

Vi phạmQuá hạnMức phạt
Chuyển dữ liệu hóa đơn điện tử cho cơ quan thuế quá hạn01 – 05 ngày làm việc02 – 05 triệu đồng
06 – 10 ngày làm việc05 – 08 triệu đồng
11 ngày làm việc trở lên10 – 20 triệu đồng
Chuyển bảng tổng hợp dữ liệu hóa đơn điện tử không đầy đủ số lượng hóa đơn đã lập trong kỳ05 – 08 triệu đồng
Không chuyển dữ liệu điện tử cho cơ quan thuế10 – 20 triệu đồng

2. Kê khai hóa đơn ngày lập và ngày ký khác nhau thế nào?

Bên bán thực hiện kê khai nộp thuế giá trị gia tăng theo ngày lập hóa đơn, bên mua thực hiện kê khai nộp thuế giá trị gia tăng theo ngày ký.

Xem thêm:  Mất hợp đồng mua bán nhà ở thì phải làm thế nào?
2. Kê khai hóa đơn ngày lập và ngày ký khác nhau thế nào?

>>> Xem thêm: Những loại đất nào không được tiến hành thủ tục cấp sổ đỏ theo quy định pháp luật?

Căn cứ khoản 9 Điều 10 Nghị định số 123/2020, Công văn 1586/TCT-CS ngày 04/5/2023 của Tổng cục Thuế, người bán sẽ thực hiện kê khai nộp thuế GTGT theo thời điểm lập hóa đơn.

Căn cứ khoản 1 Điều 15 Thông tư 219/2013/TT-BTC, khoản 7 Điều 3 khoản 8, khoản 9 Điều 10 Nghị định 123/2020/NĐ-CP:

Điều kiện khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào là phải có hóa đơn giá trị gia tăng hợp pháp của hàng hóa, dịch vụ mua vào. Mà hóa đơn hợp pháp là hóa đơn có đầy đủ về hình thức và nội dung theo quy định tại Nghị định 123/2020.

Đối chiếu với khoản 8, khoản 9 Điều 10 Nghị định này, ngày lập và ngày ký là những chỉ tiêu bắt buộc trên hóa đơn, tức là, phải có ngày ký thì hóa đơn đầu vào mới được xác định là hóa đơn hợp pháp, lúc này bên mua mới được kê khai thuế.

Như vậy:

– Bên bán sẽ kê khai theo ngày lập.

– Bên mua sẽ kê khai theo ngày ký.

Trên đây là bài viết giải đáp cho câu hỏi Ngày lập hóa đơn và ngày ký khác nhau có được không? . Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

Xem thêm:  Thông báo thu hồi đất người dân cần biết những điều sau đây để bảo vệ quyền lợi của mình

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

XEM THÊM TỪ KHÓA:

>>> Phí công chứng hợp đồng cho thuê nhà được tính như thế nào?

>>> Công chứng hợp đồng ủy quyền vay vốn ngân hàng mất bao nhiêu tiền?

>>> Thủ tục công chứng hợp đồng chuyển nhượng nhà đất thực hiện ở đâu

>>> Xem thêm: Dịch vụ sang tên sổ đỏ dễ dàng cho người mới

>>> Danh sách các văn phòng công chứng Hà Nội mở cửa vào thứ 7 và chủ nhật uy tín, dịch vụ tốt.

>>>Tìm hiểu thêm: Có được hưởng thừa kế nhà đất khi chung hộ khẩu không?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *